JavaScript is required

Cho một nền đất sét mềm bão hòa nước, chiều dày h = 6m, chịu tác dụng của tải trọng phân bố đều kín khắp p = 80kPa. Khi thí nghiệm nén cố kết nền đất có các thông số sau: Hệ số cố kết: Cv= 0,36 m2/tháng; chỉ số nén Cc=0,25; áp lực tiền cố kết pc = 150kPa; hệ số rỗng eo=1,2; và đất cố kết bình thường. Độ lún cuối cùng của nền đất gần bằng:

undefined.

43.36 cm

A.

14,35 cm

B.

16, 22 cm

C.

17, 89 cm

Trả lời:

Đáp án đúng: a


Vì nền đất là đất cố kết thường (Normally consolidated clay), áp lực tiền cố kết pc = 150kPa > ứng suất bản thân + tải trọng ngoài = γ'h + p = (γsat - γw)h + p. Giả sử γsat = 18kN/m3, γw = 10kN/m3, ta có (18-10)*3 + 80 = 24 + 80 = 104 kPa < 150 kPa. Vậy đất cố kết thường.

Độ lún được tính theo công thức: S = (Cc * h) / (1 + e0) * log10((σ'0 + Δσ) / σ'0)

Trong đó: Cc = 0.25 (chỉ số nén) h = 6m = 600cm (chiều dày lớp đất) e0 = 1.2 (hệ số rỗng ban đầu) σ'0 = γ' * h/2 = (18-10) * 3 = 24 kPa (ứng suất hữu hiệu ban đầu tại giữa lớp đất) Δσ = p = 80 kPa (tăng ứng suất do tải trọng ngoài)

Thay số vào công thức:

S = (0.25 * 600) / (1 + 1.2) * log10((24 + 80) / 24)

S = (150) / (2.2) * log10(104 / 24)

S = 68.18 * log10(4.33)

S = 68.18 * 0.636 S ≈ 43.36 cm

Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!


6 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan