Xác định pH của dung dịch sau khi trộn 100 ml KOH 0,01 M, 100 ml CH3COOH 0,02 M và 10 ml NaOH 0,015 M, biết \(pK{a_{C{H_3}COOH}} = 4.75\)
Đáp án đúng: a
Ta có:
\({n_{KOH}} = 0,001\) mol
\({n_{C{H_3}COOH}} = 0,002\) mol
\({n_{NaOH}} = 0,00015\) mol
\( \Rightarrow {n_{O{H^ - }}} = {n_{KOH}} + {n_{NaOH}} = 0,001 + 0,00015 = 0,00115\) mol
\(C{H_3}COOH + O{H^ - } \to C{H_3}CO{O^ - } + {H_2}O\)
Ban đầu: 0,002 0,00115
Phản ứng: 0,00115 0,00115 0,00115
Sau phản ứng: 0,00085 0 0,00115
Dung dịch sau phản ứng gồm: CH3COOH (0,00085 mol) và CH3COO- (0,00115 mol)
Đây là dung dịch đệm:
\(pH = pKa + \log \frac{{\left[ {C{H_3}CO{O^ - }} \right]}}{{\left[ {C{H_3}COOH} \right]}} = 4,75 + \log \frac{{0,00115}}{{0,00085}} = 4,88\)
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





