Chọn phương án đúng: Cho phản ứng trao đổi ion: NH4Cl(dd) + Na2S(dd) + H2O = NH4OH(dd) + NaHS(dd) + NaCl(dd). Biết hằng số điện ly thứ hai của H2S , Ka2 = 1×10-12,89, hằng số điện ly của NH4OH , KB = 1×10-4,76 và tích số ion của nước Kn = 1×10-14. Hằng số cân bằng của phản ứng trên bằng:
Đáp án đúng: C
Phản ứng trao đổi ion xảy ra khi tạo thành chất kết tủa, chất khí hoặc chất điện ly yếu. Trong trường hợp này, NH4OH là một bazơ yếu. Hằng số cân bằng của phản ứng có thể được tính từ các hằng số điện ly đã cho.
Ta có phản ứng: NH4Cl(dd) + Na2S(dd) + H2O ⇌ NH4OH(dd) + NaHS(dd) + NaCl(dd) Ta cần tính hằng số cân bằng K của phản ứng này. Ta có các cân bằng sau: NH4+ + H2O ⇌ NH4OH + H+ Ka = Kw/Kb = 10-14/10-4.76 = 10-9.24 HS- ⇌ H+ + S2- Ka2 = 10-12.89 Phản ứng đã cho có thể được viết lại như sau: NH4+ + HS- + H2O ⇌ NH4OH + H2S K = [NH4OH][HS-] / [NH4+][S2-] K = (Kw/Kb) / Ka2 = (10-14/10-4.76)/10-12.89 K = 10(-14 + 4.76 + 12.89) = 103.65
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





