Chọn phương án đúng: Cho phản ứng: C6H6 + \frac{{15}}{2} O2(k) ® 6CO2(k) + 3H2O. Ở 270C phản ứng có ∆H – ∆U = 3741,3 J. Hỏi C6H6 và H2O trong phản ứng ở trạng thái lỏng hay khí? Cho biết R = 8,314 J/mol.K.
Đáp án đúng: C
Ta có công thức liên hệ giữa ∆H và ∆U: ∆H = ∆U + ∆n.R.T, trong đó ∆n là độ biến thiên số mol khí (số mol khí sản phẩm - số mol khí chất phản ứng).
Từ đề bài, ∆H – ∆U = 3741,3 J và T = 270C = 300 K.
Suy ra: ∆n.R.T = 3741,3
∆n = 3741,3 / (8,314 * 300) = 1,5
Theo phương trình phản ứng: 6CO2(k) + 3H2O – C6H6 + \frac{{15}}{2} O2(k)
∆n = 6 – 15/2 = -1,5
Vậy C6H6 phải ở trạng thái lỏng (vì nếu là khí thì số mol khí phản ứng phải khác 0) và H2O ở trạng thái khí (vì nếu ở trạng thái lỏng thì độ biến thiên số mol khí phải là 6-15/2-3 = -4,5, không thỏa mãn).
Vậy đáp án đúng là C6H6(ℓ) và H2O(k).
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





