JavaScript is required

Tính lượng vôi tôi cần dùng trong tháp đệm dung dịch sữa vôi cần để khử 17,5 lít khí SO2 ở (đktc):

undefined.

43.74 g

A.

57.81 g

B.

48.16 g

C.

45.56 g

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Để tính lượng vôi tôi (Ca(OH)₂) cần dùng, ta cần viết phương trình phản ứng giữa SO₂ và Ca(OH)₂:

SO₂ + Ca(OH)₂ → CaSO₃ + H₂O

1 mol SO₂ phản ứng với 1 mol Ca(OH)₂.

Đầu tiên, tính số mol của SO₂:

Số mol SO₂ = V / 22.4 = 17.5 / 22.4 ≈ 0.78125 mol

Vì tỉ lệ phản ứng là 1:1, số mol Ca(OH)₂ cần dùng cũng là 0.78125 mol.

Khối lượng mol của Ca(OH)₂ là: 40 (Ca) + 2*(16 + 1) (OH) = 40 + 2*17 = 40 + 34 = 74 g/mol

Vậy, khối lượng Ca(OH)₂ cần dùng là:

m = n * M = 0.78125 * 74 ≈ 57.8125 g

 

Trắc nghiệm ôn thi với 200 câu hỏi môn Kỹ thuật môi trường có đáp án giúp các bạn có thêm tư liệu, hệ thống lại kiến thức chuẩn bị cho các kì thì diễn ra sắp tới và đạt được kết quả cao.


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan