JavaScript is required

Một doanh nghiệp lập dự toán vay vốn ngân hàng và dự toán được cấp trên duyệt là 10.000 triệu đồng để mở rộng sản xuất; hiệu quả kinh tế hàng năm dự kiến thu được từ dự án là 300 triệu đồng. Trong số đó dành 85% để trả nợ ngân hàng. Biết rằng tỷ lệ khấu hao TSCĐ 15% năm; nguồn trả nợ khác 50 triệu đồng/năm; thời gian thi công 6 tháng; thời gian cho vay 5 năm; tiền vay phát ra từ ngày đầu thi công.

Yêu cầu: – Xác định mức vốn ngân hàng có thể cho doanh nghiệp vay.

undefined.

5.122,5 triệu

A.

6.122,5 triệu

B.

8.122,5 triệu

C.

7.122,5 triệu

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Theo dữ kiện đề bài, ta xác định mức vốn ngân hàng có thể cho vay dựa trên nguồn trả nợ.

1. Nguồn trả nợ hàng năm

Hiệu quả kinh tế hàng năm: 300 triệu đồng.

Phần dành trả nợ ngân hàng: 300×85%=255 triệu đồng/năm

Khấu hao TSCĐ: 10.000 × 15% =1.500 triệu đồng/năm

Nguồn trả nợ khác: 50 triệu đồng/năm

Tổng nguồn trả nợ:  255 + 1.500 + 50 = 1.805 triệu đồng/năm

2. Xét thời gian trả nợ

Thời gian cho vay là 5 năm, nhưng tiền vay phát ra từ ngày đầu thi công và thời gian thi công 6 tháng.

Thời gian thực tế để thu hồi vốn sau khi công trình hoàn thành:  5 − 0,5 = 4,5 năm

Nếu lấy nguồn trả nợ 1.805 triệu đồng/năm: 1.805 × 4,5 = 8.122,5 triệu đồng

Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan