Khi thí nghiệm một mẫu đất người ta xác định được các chỉ tiêu như sau: Độ rỗ n = 45%; tỷ trọng hạt Gs = 2,7; và độ bão hòa Sr = 0,8. Hãy xác định độ ẩm tự nhiên:
Trả lời:
Đáp án đúng: a
Để giải bài toán này, ta sử dụng công thức liên hệ giữa các chỉ tiêu của đất:
Công thức: w = (Sr * n) / Gs
Trong đó:
w là độ ẩm tự nhiên (cần tìm).
Sr là độ bão hòa (đề bài cho Sr = 0,8).
n là độ rỗng (đề bài cho n = 45% = 0,45).
Gs là tỷ trọng hạt (đề bài cho Gs = 2,7).
Thay số vào công thức: w = (0,8 * 0,45) / 2,7 = 0,36 / 2,7 = 0,1333
Đổi sang phần trăm: w = 0,1333 * 100% = 13,33%
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!
50 câu hỏi 60 phút





