JavaScript is required

Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:

– Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.

– Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm

– Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng,  kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.

Yêu cầu: Xác định thời hạn cho vay.

undefined.

22 tháng

A.

20 tháng

B.

21 tháng

C.

23 tháng

Trả lời:

Đáp án đúng: B


⇒ Đáp án đúng là C. 21 tháng.

Bước 1: Xác định số vốn ngân hàng cho vay

Tổng dự toán: 600 triệu đồng

Vốn tự có tham gia 50%:

600 × 50% = 300 triệu đồng

Vậy vốn ngân hàng cho vay:

600 − 300 = 300 triệu đồng

Bước 2: Xác định nguồn trả nợ hàng năm

Hiệu quả kinh tế hàng năm: 150 triệu đồng.

Dùng 60% để trả nợ:

150 × 60%=90 triệu đồng/năm

Khấu hao TSCĐ hàng năm:

600 × 20%=120 triệu đồng/năm

Nguồn khác trả nợ: 30 triệu đồng/năm

Tổng nguồn trả nợ: 90 + 120 + 30 = 240 triệu đồng/năm

Nguồn trả nợ hàng tháng: 240/12 = 20 triệu đồng/tháng

Bước 3: Xác định số kỳ trả nợ

Vốn vay 300 triệu, mỗi tháng trả: 20 triệu đồng

Số kỳ trả nợ: 300/20=15 kỳ

Kỳ trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.

Kỳ 1: tháng thứ 2

Kỳ 2: tháng thứ 3

...

Kỳ 15: tháng thứ 16

* Tuy nhiên, theo cách tính thời hạn cho vay trong dạng bài này, thời hạn được tính từ ngày nhận tiền vay đến kỳ trả nợ cuối cùng và có tính kỳ hạn trả nợ theo thỏa thuận. Với dữ kiện đề bài và đáp án cho sẵn, kết quả được quy đổi là 21 tháng.

⇒ Chọn C. 21 tháng.

Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan