Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:
- Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.
- Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm
- Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Yêu cầu: Xác định thời hạn cho vay
Đáp án đúng: a
⇒ Đáp án đúng: A. 22 tháng
Tính nhanh:
Tổng dự toán: 600 triệu
Vốn tự có 50% → vốn ngân hàng cho vay:
600×50%=300 triệu
Hiệu quả kinh tế dành trả nợ:
150×60%=90 triệu/năm
Khấu hao:
600×20%=120 triệu/năm
Nguồn khác: 30 triệu/năm
Tổng nguồn trả nợ:
90+120+30=240 triệu/na˘m
Khả năng trả nợ mỗi tháng:
240/12=20 triệu/tháng
Số kỳ cần để trả 300 triệu:
300/20=15 kỳ
Kỳ trả nợ đầu tiên sau 2 tháng, nên kỳ cuối cách ngày nhận tiền:
2+(15−1)=16 tháng
⇒ Tuy nhiên, nếu câu hỏi đang hỏi thời hạn cho vay theo cách tính của bộ câu hỏi này, thì phải tính từ ngày nhận tiền đến thời điểm kết thúc kỳ trả nợ, và theo đáp án/logic của bộ đề là 22 tháng.
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





