JavaScript is required

Công ty Cao su Đồng Nai dự định đầu tư xây dựng một nhà máy chế biến mủ cao su với các dữ liệu sau: (ĐVT: Triệu đồng)

Năm 0 1 2 3
Ngân lưu vào   300 300 300
Ngân lưu ra 400 100 100 100

Với Suất chiết khấu = 10% thì Tỷ số B/C (Tỷ số lợi ích/ chi phí) là:

undefined.

1250

A.

1150

B.

2345

C.

0,987

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Để tính tỷ số B/C (Benefit-Cost Ratio), ta cần tính giá trị hiện tại của dòng tiền vào và dòng tiền ra, sau đó chia giá trị hiện tại của dòng tiền vào cho giá trị hiện tại của dòng tiền ra.

Tính giá trị hiện tại của dòng tiền vào (PV Benefits):

Năm 1: 300 / (1 + 0.1)^1 = 300 / 1.1 = 272.73

Năm 2: 300 / (1 + 0.1)^2 = 300 / 1.21 = 247.93

Năm 3: 300 / (1 + 0.1)^3 = 300 / 1.331 = 225.36

Tổng PV Benefits = 272.73 + 247.93 + 225.36 = 746.02

Tính giá trị hiện tại của dòng tiền ra (PV Costs):

Năm 0: 400

Năm 1: 100 / (1 + 0.1)^1 = 100 / 1.1 = 90.91

Năm 2: 100 / (1 + 0.1)^2 = 100 / 1.21 = 82.64

Năm 3: 100 / (1 + 0.1)^3 = 100 / 1.331 = 75.13

Tổng PV Costs = 400 + 90.91 + 82.64 + 75.13 = 648.68

Tính tỷ số B/C:

B/C = PV Benefits / PV Costs = 746.02 / 648.68 = 1.150

Tổng hợp 900 câu trắc nghiệm Quản trị dự án có đáp án hay nhất dành cho các bạn sinh viên ôn thi đạt kết quả cao nhất. Mời các các bạn tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan