Chọn phương án đúng: Phản ứng Zn(r) + 2HCl(dd) → ZnCl2(dd) + H2(k) là phản ứng tỏa nhiệt mạnh. Xét dấu ΔHo, ΔSo, ΔGo của phản ứng này ở 25oC:
Đáp án đúng: A
Phản ứng tỏa nhiệt thì ΔH° < 0. Phản ứng tạo ra khí từ chất rắn và dung dịch thì độ hỗn loạn tăng, nên ΔS° > 0. Vì ΔG° = ΔH° - TΔS°, với ΔH° < 0 và ΔS° > 0, nên ΔG° chắc chắn < 0. Vậy đáp án đúng là ΔH° < 0; ΔS° > 0; ΔG° < 0.
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!
Câu hỏi liên quan
Ta có phương trình: SO2 (k) + ½ O2 (k) = SO3 (k)
Tính biến thiên entropy của phản ứng:
∆So = So(SO3) - So(SO2) - 1/2 So(O2) = 257 - 248 - 1/2 * 205 = -93,5 J/mol.K
Vì chỉ có 1 gam SO2 tham gia phản ứng, nên số mol SO2 là:
nSO2 = 1/64 mol
Vậy ∆So ứng với 1 gam SO2 là:
∆S = -93,5 * (1/64) = -1,46 J/K
Vậy đáp án đúng là –1,46
- Trạng thái: S(khí) > S(lỏng) > S(rắn)
- Số lượng hạt: Số lượng hạt càng lớn, entropy càng lớn.
- Nhiệt độ: Nhiệt độ tăng, entropy tăng.
- Áp suất: Áp suất tăng, entropy giảm.
- Khối lượng mol: Khối lượng mol tăng, entropy tăng.
Phân tích từng phát biểu:
1) Sai. Phân tử càng phức tạp thì entropy càng lớn. Vậy O3(k) > O2(k) > O(k).
2) Đúng. Phân tử càng phức tạp thì entropy càng lớn. N2O3(k) > NO2(k) > NO(k).
3) Sai. Entropy tăng theo chiều tăng của số khối (khối lượng mol). Do đó, 4Be > 3Li.
4) Đúng. Graphit có cấu trúc kém trật tự hơn kim cương, do đó entropy của graphit lớn hơn.
5) Sai. I2 (k) > I2 (r) vì trạng thái khí có entropy cao hơn trạng thái rắn.
6) Sai. Khi nhiệt độ tăng, entropy tăng. Do đó, N2 (100oC, khí) > N2 (25oC, khí).
7) Đúng. Khi áp suất tăng, entropy giảm. Do đó, O2 (1atm, 25oC, khí) > O2 (5atm, 25oC, khí).
Vậy các phát biểu đúng là 2, 4, 7. Tuy nhiên, không có đáp án nào trùng khớp. Đáp án gần đúng nhất là đáp án 2 (2, 4, 6), nhưng số 6 là sai. Do đó, câu hỏi này không có đáp án đúng.
\(\Delta G^0 = -nFE^0 = -RTlnK\)
Trong đó:
* \(\Delta G^0\) là biến thiên năng lượng Gibbs chuẩn.
* n là số electron trao đổi.
* F là hằng số Faraday (96500 C/mol).
* E0 là thế điện cực chuẩn của phản ứng.
* R là hằng số khí (8,314 J/mol.K).
* T là nhiệt độ (K).
* K là hằng số cân bằng.
Trước hết, ta tính thế điện cực chuẩn của phản ứng:
Phản ứng: 3 Au+ (dd) ⇄ Au3+ (dd) + 2 Au (r)
Có thể tách thành hai nửa phản ứng:
* Au3+ + 2e → Au+ \(\varphi _{\left( {A{u^{3 + }}/A{u^ + }} \right)}^0 = 1,4V\)
* Au+ + e → Au \(\varphi _{\left( {A{u^ + }/Au} \right)}^0 = 1,7V\)
Để có phản ứng tổng, ta cần nhân phản ứng thứ hai với 2 và đảo ngược phản ứng thứ nhất:
* 2Au+ + 2e → 2Au 2*\(\varphi _{\left( {A{u^ + }/Au} \right)}^0 = 2*1,7V = 3,4V\)
* Au+ → Au3+ + 2e - \(\varphi _{\left( {A{u^{3 + }}/A{u^ + }} \right)}^0 = -1,4V\)
Vậy, E0 = 3,4 - 1,4 = 2 V.
Số electron trao đổi là n = 2.
Áp dụng công thức:
\(\Delta G^0 = -nFE^0 = -RTlnK\)
\(-2 * 96500 * 2 = -8,314 * 298 * lnK\)
\(lnK = \frac{2 * 96500 * 2}{8,314 * 298} = \frac{386000}{2477,572} \approx 155,8\)
\(K = e^{155,8} \approx 1,41 * 10^{10}\)
Vậy đáp án đúng là 1,41 ×1010.
Ta có công thức liên hệ giữa ∆H và ∆U: ∆H = ∆U + ∆n.R.T, trong đó ∆n là độ biến thiên số mol khí (số mol khí sản phẩm - số mol khí chất phản ứng).
Từ đề bài, ∆H – ∆U = 3741,3 J và T = 270C = 300 K.
Suy ra: ∆n.R.T = 3741,3
∆n = 3741,3 / (8,314 * 300) = 1,5
Theo phương trình phản ứng: 6CO2(k) + 3H2O – C6H6 + \frac{{15}}{2} O2(k)
∆n = 6 – 15/2 = -1,5
Vậy C6H6 phải ở trạng thái lỏng (vì nếu là khí thì số mol khí phản ứng phải khác 0) và H2O ở trạng thái khí (vì nếu ở trạng thái lỏng thì độ biến thiên số mol khí phải là 6-15/2-3 = -4,5, không thỏa mãn).
Vậy đáp án đúng là C6H6(ℓ) và H2O(k).

Bộ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Trí Tuệ Nhân Tạo Và Học Máy

Bộ 120+ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Hệ Thống Thông Tin

Bộ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Mạng Máy Tính Và Truyền Thông

Bộ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Kiểm Toán

Bộ 370+ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Kế Toán Doanh Nghiệp

Bộ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Quản Trị Thương Hiệu
ĐĂNG KÝ GÓI THI VIP
- Truy cập hơn 100K đề thi thử và chính thức các năm
- 2M câu hỏi theo các mức độ: Nhận biết – Thông hiểu – Vận dụng
- Học nhanh với 10K Flashcard Tiếng Anh theo bộ sách và chủ đề
- Đầy đủ: Mầm non – Phổ thông (K12) – Đại học – Người đi làm
- Tải toàn bộ tài liệu trên TaiLieu.VN
- Loại bỏ quảng cáo để tăng khả năng tập trung ôn luyện
- Tặng 15 ngày khi đăng ký gói 3 tháng, 30 ngày với gói 6 tháng và 60 ngày với gói 12 tháng.