Chọn phương án đúng: Cho phản ứng: SO2 (k) + ½ O2 (k) = SO3 (k). Tính DSo (J/K) ở 25oC ứng với 1 gam SO2 tham gia phản ứng với lượng oxy vừa đủ. Cho biết entropi tiêu chuẩn ở 25oC của các chất SO2(k), O2(k) và SO3(k) lần lượt bằng: 248, 205 và 257 (J/mol.K) (\({M_{S{O_2}}}\) = 64g/mol)
Đáp án đúng: D
Ta có phương trình: SO2 (k) + ½ O2 (k) = SO3 (k)
Tính biến thiên entropy của phản ứng:
∆So = So(SO3) - So(SO2) - 1/2 So(O2) = 257 - 248 - 1/2 * 205 = -93,5 J/mol.K
Vì chỉ có 1 gam SO2 tham gia phản ứng, nên số mol SO2 là:
nSO2 = 1/64 mol
Vậy ∆So ứng với 1 gam SO2 là:
∆S = -93,5 * (1/64) = -1,46 J/K
Vậy đáp án đúng là –1,46
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





