Cho một móng nông có kích thước bxl = 3x6m, được chôn sâu Df = 1,2m. Móng được đặt trên nền đất gồm 2 lớp:
Lớp 1: γ = 19,5kN/m3; e0 = 0,65; E0 = 300kG/cm2; β = 0,8; h1 = 4,2m.
Lớp 2: tầng không lún.
Chịu tác dụng của tải trọng thẳng đứng Ntc = 3600kN đặt tại đáy móng, cách trọng tâm đáy móng theo phương cạnh dài một đoạn el= 0,05.
Biết: dung trọng của đất và móng trong phạm vi chiều sâu chôn móng γtb = 20kN/m3. Độ lún cuối cùng của nền đất gần bằng:
Đáp án đúng: a
Để tính độ lún cuối cùng của nền đất, ta cần thực hiện các bước sau:
Tính áp lực gây lún tại đáy móng:
Áp lực tiêu chuẩn tại đáy móng (p) = N^(tc) / (b x l) = 3600 kN / (3m x 6m) = 200 kN/m²
Do có lệch tâm e_l = 0.05m theo phương cạnh dài, cần kiểm tra điều kiện e_l < l/6 = 6/6 = 1m. Điều kiện này thỏa mãn.
Áp lực gây lún được tính theo công thức: p = N^(tc) / (b x l') với l' = l - 2e_l = 6 - 20.05 = 5.9m
Do đó, p = 3600 / (3 x 5.9) = 203.39 kN/m²
Tính chiều sâu lớp đất chịu nén:
Chiều sâu lớp đất chịu nén được xác định là h = 2b = 2 x 3 = 6m. Vì h1 = 4.2m < h, ta xét lún trong phạm vi lớp 1.
Tính độ lún theo phương pháp lớp hữu hạn chiều sâu:
Độ lún được tính theo công thức s = β * p * h1 / E0, với E0 được chuyển đổi đơn vị về kN/m² (E0 = 300 kG/cm² = 300 * 98.1 kN/m² = 29430 kN/m²).
s = 0.8 * 203.39 kN/m² * 4.2m / 29430 kN/m² = 0.02326 m = 2.326 cm
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!





