1kg không khí có p1 = 1bar, t1 = 25°C, sau khi nén đoạn nhiệt áp suất tăng lên 6 lần. Thể tích riêng v2 (m3 /kg) bằng:
Đáp án đúng: a
Đây là quá trình nén đoạn nhiệt, ta có công thức pVk = const, hoặc p1V1k = p2V2k.
Trong đó k là chỉ số đoạn nhiệt của không khí, k ≈ 1.4.
Ta có p1 = 1 bar = 105 Pa, T1 = 25°C = 298 K.
Áp suất tăng lên 6 lần, nên p2 = 6p1 = 6 * 105 Pa.
Từ phương trình trạng thái khí lý tưởng: p1V1 = RT1, với R là hằng số khí riêng của không khí, R = 287 J/(kg.K).
Suy ra V1 = (RT1)/p1 = (287 * 298) / 105 = 0.85526 m3/kg (vì đây là 1 kg không khí, thể tích V cũng chính là thể tích riêng v).
Từ p1V1k = p2V2k, ta có (V1/V2)k = p2/p1 = 6.
Suy ra V2 = V1 / (6(1/k)) = 0.85526 / (6(1/1.4)) = 0.85526 / 3.2685 ≈ 0.2616 m3/kg.
Hệ thống các câu hỏi trắc nghiệm Kỹ thuật Nhiệt dành cho sinh viên đại học, cao đẳng thuộc khối ngành kỹ thuật ôn thi kết thúc học phần hiệu quả.





