JavaScript is required

Câu hỏi:

Sau khi khởi hành được 50 m, xe đạt vận tốc 5 m/s. Hỏi sau khi đi hết 50 m tiếp theo xe có vận tốc là bao nhiêu m/s? Biết xe chuyển động thẳng nhanh dần đều. (Kết quả lấy 2 chữ số sau dấu phẩy thập phân)

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 7,07


Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe. Gia tốc xe:

\(a = \frac{{v_1^2 - v_0^2}}{{2{s_1}}} = \frac{{25}}{{100}} = 0,25\,\,\;{\rm{m}}/{{\rm{s}}^2}\)

Vận tốc xe sau khi đi được 50 m tiếp theo:

\(v_2^2 - v_1^2 = 2.a.{s_2} \Leftrightarrow v_2^2 - {5^2} = 2.0,25.50 \Rightarrow {v_2} = 7,07\;\,\,{\rm{m}}/{\rm{s}}\)

Đáp án đúng là: 7,07.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan