JavaScript is required

Câu hỏi:

Xe chạy chậm dần lên một dốc có độ dài là 50 m. Tốc độ ở chân dốc 54 km/h, ở đỉnh dốc là 36 km/h. Chọn gốc tọa độ tại chân dốc, chiều dương là chiều chuyển động. Sau khi lên được nửa dốc thì tốc độ xe bằng bao nhiêu m/s? (Kết quả lấy 1 chữ số sau dấu phẩy thập phân)

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 12,8


Đổi: 36 km/h = 10 m/s; 54 km/h = 15 m/s

s = 50 m \(\Rightarrow\) a = -1,25 m/s2

Sau khi lên nửa dốc thì: \({S_2} = \frac{{{S_1}}}{2} = 25\;\,\,{\rm{m}}\)

\(v_1^2 - v_0^2 = 2a{S_1}\) 

\( \Rightarrow {v_1} = \sqrt {v_0^2 + 2a{S_1}}  = \sqrt {{{15}^2} + 2( - 1,25) \cdot 25}  = 12,8\;\,\,{\rm{m}}/{\rm{s}}\)

Đáp án đúng là: 12,8.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan