JavaScript is required

Câu hỏi:

Một loại vi khuẩn sau mỗi phút số lượng tăng gấp đôi biết rằng sau 55 phút người ta đếm được có 64 00064\,000 con. Sau bao nhiêu phút thì có được 8 192 0008\,192\,000 con?

A. 1111.
B. 5050.
C. 2626.
D. 1212.
Trả lời:

Đáp án đúng: A


Gọi $x$ là số lượng vi khuẩn ban đầu. Sau 5 phút, số lượng vi khuẩn là $x * 2^5 = 64000$. Suy ra, $x = 64000 / 2^5 = 64000 / 32 = 2000$. Gọi $n$ là số phút cần tìm để có $8192000$ con vi khuẩn. Ta có $2000 * 2^n = 8192000$. Suy ra $2^n = 8192000 / 2000 = 4096$. Vì $4096 = 2^{12}$, nên $n = 12$.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Câu hỏi liên quan