JavaScript is required

Câu hỏi:

Một ô tô bắt đầu chuyển động thẳng nhanh dần đều từ trạng thái đứng yên. Trong 4s đầu ô tô đi được đoạn đường 10 m và không đổi chiều chuyển động. Tính vận tốc của ô tô ở cuối giây thứ hai.

A.

2,5 m/s.

B.

3 m/s.

C.

4 m/s.

D.

5 m/s.

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Xe bắt đầu chuyển động từ trạng thái đứng yên nên v0 = 0

Độ dịch chuyển của xe: \(d = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2} \Rightarrow a = 1,25\,\,m/{s^2}\)

Vận tốc của xe ở cuối giây thứ 2 là: \(v = {v_0} + at = 0 + 1,25.2 = 2,5\,\,m/s\)

Đáp án đúng là: A.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan