Trộn các dung dịch: (1) 100ml dung dịch AgNO3 10-4M với 100ml dung dịch HCl 10-5M. (2) 100ml dung dịch AgNO3 10-4M với 100ml dung dịch NaCl 10-4M. (3) 100ml dung dịch AgNO3 10-4M với 100ml dung dịch HCl 10-6 M. Trong trường hợp nào có sự tạo thành kết tủa AgCl? Cho biết tích số tan của AgCl là T = 10 -9,6.
Đáp án đúng: B
Để xác định trường hợp nào tạo thành kết tủa AgCl, ta cần so sánh tích số ion (Q) của AgCl trong dung dịch với tích số tan (T) của nó. Nếu Q > T thì có kết tủa.
Tính nồng độ các ion sau khi trộn:
Nồng độ sau khi trộn bằng một nửa nồng độ ban đầu do thể tích tăng gấp đôi.
(1) [Ag+] = 10-4 / 2 = 5.10-5 M, [Cl-] = 10-5 / 2 = 5.10-6 M
Q = [Ag+][Cl-] = (5.10-5)(5.10-6) = 25.10-11 = 2,5.10-10
Vì Q = 2,5.10-10 > T = 10-9,6, nên có kết tủa.
(2) [Ag+] = 10-4 / 2 = 5.10-5 M, [Cl-] = 10-4 / 2 = 5.10-5 M
Q = [Ag+][Cl-] = (5.10-5)(5.10-5) = 25.10-10 = 2,5.10-9
Vì Q = 2,5.10-9 > T = 10-9,6, nên có kết tủa.
(3) [Ag+] = 10-4 / 2 = 5.10-5 M, [Cl-] = 10-6 / 2 = 5.10-7 M
Q = [Ag+][Cl-] = (5.10-5)(5.10-7) = 25.10-12 = 2,5.10-11
Vì Q = 2,5.10-11 < T = 10-9,6, nên không có kết tủa.
Vậy, kết tủa AgCl tạo thành trong các trường hợp (1) và (2).
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





