Khử 1,80g một oxit kim loại cần 833ml khí hydro (đktc).Tính đương lượng gam của oxit và của kim loại?
Trả lời:
Đáp án đúng: A
Gọi công thức oxit kim loại là $M_xO_y$. Theo đề bài, ta có:
Số mol H2 = 0,833/22,4 = 0,0372 mol
Phương trình phản ứng: $M_xO_y + yH_2 \rightarrow xM + yH_2O$
Theo phương trình, số mol $M_xO_y$ phản ứng = 0,0372/y (mol)
Khối lượng mol của $M_xO_y$ = 1,8 / (0,0372/y) = 48,39y (g/mol)
Đương lượng của oxit = Khối lượng mol / số Oxi = 48,39y / y = 48,39 (g/đlg)
Số mol e mà oxit nhận = số mol H2 nhường = 0,0372 * 2 = 0,0744 (mol)
Đương lượng của oxit = 1,8 / 0,0744 = 24,2 g
Ta có: Đương lượng của oxit = Đương lượng của kim loại + Đương lượng của oxi
=> Đương lượng của kim loại = 24,2 - 8 = 16,2g
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!
50 câu hỏi 60 phút





