Công thức liên hệ giữa các yếu tố: Tốc độ tăng trưởng tiền cung ứng + Tốc độ lưu thông tiền tệ = Tốc độ lạm phát + Tốc độ tăng trưởng GDP.
Gọi:
M là lượng tiền cung ứng
V là tốc độ lưu thông tiền tệ
P là mức lạm phát
Q là GDP
Ta có công thức: %ΔM + %ΔV = %ΔP + %ΔQ
Theo đề bài: %ΔV = 0 (tốc độ lưu thông tiền tệ không đổi) %ΔP = 95% ΔM = 160 tỷ đồng, M năm trước = 1000 tỷ đồng => %ΔM = (160/1000) * 100% = 16%
Thay vào công thức: 16% + 0 = 95% + %ΔQ => %ΔQ = 16% - 95% = -79% (Có vẻ như có lỗi trong số liệu đề bài, vì GDP không thể âm nhiều như vậy)
Tuy nhiên, nếu đề bài hỏi tốc độ tăng trưởng kinh tế ĐÃ dự kiến, thì ta hiểu là dự kiến trước khi có số liệu về lạm phát và cung tiền, vậy ta cần phải diễn giải theo cách khác.
Nếu đề bài YÊU CẦU tốc độ tăng trưởng GDP là bao nhiêu ĐỂ đạt mức lạm phát 95%, thì ta sẽ tính như sau:
%ΔM + %ΔV = %ΔP + %ΔQ 16% + 0 = 95% + %ΔQ %ΔQ = 16% - 95% = -79% Nhưng vì các đáp án đều dương, nên có lẽ đề bài bị thiếu sót thông tin hoặc có sự nhầm lẫn. Với các đáp án được đưa ra, không có đáp án nào phù hợp với dữ liệu đã cho.
Tuy nhiên, nếu chúng ta giả sử rằng, thay vì "lượng tiền cung ứng năm 2006 cần tăng thêm 160 tỷ đồng" thì phải là "lượng tiền cung ứng năm 2006 là 1160 tỷ đồng" (tức tăng 16%), và Lạm Phát dự kiến là 11%, thì ta có thể tính như sau:
%ΔM + %ΔV = %ΔP + %ΔQ 16% + 0 = 11% + %ΔQ %ΔQ = 16% - 11% = 5%