Tính vận tốc gió tại độ cao 35m biết vận tốc gió ở độ cao 10m là 2,3m/s. Cho độ gồ ghề bằng 0,1; n = 0,11:
Trả lời:
Đáp án đúng: C
Để tính vận tốc gió tại độ cao mong muốn khi biết vận tốc gió ở một độ cao tham chiếu, chúng ta sử dụng công thức lũy thừa (Power Law) cho hồ sơ vận tốc gió, được biểu diễn như sau:
Công thức: Vz / Vr = (z / zr)^n
Trong đó:
* Vz là vận tốc gió tại độ cao z (đang cần tìm).
* Vr là vận tốc gió tại độ cao tham chiếu zr.
* z là độ cao cần tính vận tốc gió (35m).
* zr là độ cao tham chiếu (10m).
* n là hệ số lũy thừa (được cho là 0,11).
Từ các thông số đã cho:
* Vr = 2,3 m/s (vận tốc gió tại độ cao 10m)
* zr = 10 m
* z = 35 m
* n = 0,11
Chúng ta sẽ tính Vz như sau:
Vz = Vr * (z / zr)^n
Vz = 2,3 * (35 / 10)^0,11
Vz = 2,3 * (3,5)^0,11
Tính giá trị (3,5)^0,11:
(3,5)^0,11 ≈ 1,1477
Tiếp theo, tính Vz:
Vz = 2,3 * 1,1477
Vz ≈ 2,63971 m/s
Làm tròn đến hai chữ số thập phân, Vz ≈ 2,64 m/s.
So sánh với các đáp án:
1. 2,35 m/s
2. 2,50 m/s
3. 2,64 m/s
4. 2,72 m/s
Đáp án gần đúng nhất với kết quả tính toán là 2,64 m/s.
Trắc nghiệm ôn thi với 200 câu hỏi môn Kỹ thuật môi trường có đáp án giúp các bạn có thêm tư liệu, hệ thống lại kiến thức chuẩn bị cho các kì thì diễn ra sắp tới và đạt được kết quả cao.
50 câu hỏi 60 phút





