Lãi suất hàng năm là 48%, lãi cộng dồn hàng quý, nghĩa là lãi suất mỗi quý là 48%/4 = 12%. Số tiền gốc là 1000$.
Vì lãi được cộng dồn hàng quý, ta cần tính giá trị của khoản đầu tư sau 4 quý.
Công thức tính lãi kép là: A = P(1 + r/n)^(nt), trong đó:
A là giá trị tương lai của khoản đầu tư/vay, bao gồm cả lãi;
P là số tiền gốc ban đầu (số tiền bạn đầu tư hoặc vay);
r là lãi suất hàng năm (dưới dạng số thập phân);
n là số lần lãi được cộng dồn mỗi năm;
t là số năm tiền được đầu tư hoặc vay.
Trong trường hợp này: P = 1000$, r = 48% = 0.48, n = 4 (hàng quý), t = 1 năm.
Vậy, A = 1000 * (1 + 0.48/4)^(4*1) = 1000 * (1 + 0.12)^4 = 1000 * (1.12)^4 = 1000 * 1.57351936 ≈ 1573.52$.
Vậy giá trị của khoản đầu tư vào cuối năm là khoảng 1573.52$.
Phương án gần nhất là 1574$.