Quá trình khử thiếc IV bằng hydro: SnO2(r) + 2H2(k) ⇌ Sn(ℓ) + 2H2O(k) ở 1100K có hằng số cân bằng Kp = 10. Ở cùng nhiệt độ trên khi hỗn hợp khí có 24% hydro theo thể tích:
Đáp án đúng: A
Ta có phương trình phản ứng: SnO2(r) + 2H2(k) ⇌ Sn(ℓ) + 2H2O(k) với Kp = 10 ở 1100K.
Tính Qp (thương số phản ứng) để so sánh với Kp:
Vì chỉ có H2 và H2O trong pha khí, và hydro chiếm 24% thể tích, nên H2O chiếm 76% thể tích.
Qp = (PH2O)2 / (PH2)2 = (0.76)2 / (0.24)2 ≈ 10.03
So sánh Qp với Kp: Qp ≈ 10.03 > Kp = 10.
Vì Qp > Kp, phản ứng sẽ diễn ra theo chiều nghịch để đạt trạng thái cân bằng.
ΔG = -RTlnK, ΔG = ΔGo + RTlnQ
Khi Q > K thì ΔG > 0.
Vậy ΔG1100 > 0, phản ứng đang diễn ra theo chiều nghịch.
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!






