Ngày 10/4/2006 một doanh nghiệp đến NHTM Y xin chiết khấu 3 hối phiếu đòi nợ:
- Hối phiếu số 1 có mệnh giá 480 USD và ngày đến hạn là ngày 10/5/2006
- Hối phiếu số 2 có mệnh giá 720 USD và ngày đến hạn là ngày 30/5/2006
- Hối phiếu số 3 ngày đến hạn là ngày 29/6/2006. Ba hối phiếu được chiết khấu tại ngày xin chiết khấu. Giá trị còn lại của 3 hối phiếu sau khi ngân hàng Y đã khấu trừ là 1788 USD.
- Lãi suất chiết khấu là 15%, hoa hồng ký hậu cho mỗi hối phiếu là 0,6% năm; toàn bộ các loại chi phí khác cho cả 3 hối phiếu là 76,48 USD.
Yêu cầu: Xác định mệnh giá hối phiếu số 3
Đáp án đúng: C
Để xác định mệnh giá hối phiếu số 3, ta thực hiện các bước sau:
Tính chiết khấu và hoa hồng cho từng hối phiếu:
Hối phiếu 1:
Thời gian chiết khấu: 30 ngày (10/4/2006 đến 10/05/2006)
Chiết khấu: 480 * 0.15 * (30/360) = 6 USD
Hoa hồng: 480 * 0.006 = 2.88 USD
Hối phiếu 2:
Thời gian chiết khấu: 50 ngày (10/4/2006 đến 30/05/2006)
Chiết khấu: 720 * 0.15 * (50/360) = 15 USD
Hoa hồng: 720 * 0.006 = 4.32 USD
Hối phiếu 3:
Thời gian chiết khấu: 80 ngày (10/4/2006 đến 29/06/2006)
Gọi mệnh giá hối phiếu 3 là X.
Chiết khấu: X * 0.15 * (80/360)
Hoa hồng: X * 0.006
Tổng giá trị chiết khấu và hoa hồng của 3 hối phiếu:
Tổng hoa hồng: 2.88 + 4.32 + X * 0.006 = 7.2 + X * 0.006
Tổng chiết khấu: 6 + 15 + X * 0.15 * (80/360) = 21 + X * (1/30)
Tổng chi phí: 7.2 + X * 0.006 + 21 + X * (1/30) + 76.48 = 104.68 + X * (0.006 + 1/30)
Tổng mệnh giá 3 hối phiếu trừ đi tổng chi phí bằng 1788 USD.
480 + 720 + X - (104.68 + X * (0.006 + 1/30)) = 1788
1200 + X - 104.68 - X * (0.03933) = 1788
X - X * 0.03933 = 1788 - 1200 + 104.68
X * (1 - 0.03933) = 692.68
X * 0.96067 = 692.68
X = 692.68 / 0.96067 = 721.03
Giá trị tính toán được là khoảng 721.03 USD.
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





