Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:
- Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.
- Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm
- Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Yêu cầu: Tính số tiền trả nợ lần đầu tiên (cả gốc và lãi) cho biết lãi suất vay 1,1% tháng.
Đáp án đúng: A
Số tiền vay = 600 triệu * 50% = 300 triệu
Số tiền trả nợ từ hiệu quả kinh tế hàng năm = 150 triệu * 60% = 90 triệu
Tổng số tiền trả nợ hàng năm = 90 triệu + 30 triệu = 120 triệu
Số tiền trả nợ hàng tháng = 120 triệu / 12 = 10 triệu
Lãi suất của 2 tháng là: 1,1% * 2 = 2,2%
Tiền lãi phải trả sau 2 tháng là: 300 triệu * 2,2% = 6,6 triệu
Số tiền trả nợ lần đầu tiên (cả gốc và lãi) = 10 triệu + 6,6 triệu = 16,6 triệu
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





