JavaScript is required

Một đường ống bằng gang mới có chiều dài L = 2500m, độ chênh cột áp tĩnh H = 30m. Lưu lượng nước chảy trong ống Q= 250 lit/s. Hệ số đặc trưng lưu lượng K (m3/s):

undefined.

3,245

A.

2,502

B.

2,282

C.

2,722

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Đáp án đúng là C. 2,282 m³/s 

Ta có công thức:

Q = K × √(H/L)

Suy ra:

K = Q × √(L/H)

Đổi Q:

Q = 250 lít/s = 0,25 m³/s

Thay số:

K = 0,25 × √(2500/30)

K ≈ 0,25 × 9,129 = 2,282 m³/s

Cùng ôn thi với bộ câu hỏi trắc nghiệm môn Thủy khí có đáp án mà tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên chuyên ngành chuẩn bị cho kì thi sắp tới.


36 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan