Không khí thực hiện quá trình đa biến có V1 = 10m3 , p1 = 1bar , p2 = 8bar , n = 1,10. Nhiệt lượng Q tham gia quá trình (kJ) bằng:
Đáp án đúng: A
Để giải bài toán này, ta sử dụng công thức tính nhiệt lượng trong quá trình đa biến: Q = (n/(n-1)) * (p2V2 - p1V1)
Trong đó:
p1 = 1 bar = 100 kPa
V1 = 10 m^3
p2 = 8 bar = 800 kPa
n = 1.10
Ta cần tìm V2. Áp dụng công thức của quá trình đa biến: p1V1^n = p2V2^n => V2 = V1 * (p1/p2)^(1/n) => V2 = 10 * (1/8)^(1/1.1) => V2 ≈ 1.467 m^3
Thay các giá trị vào công thức tính nhiệt lượng: Q = (1.1/(1.1-1)) * (8001.467 - 10010) Q = 11 * (1173.6 - 1000) Q = 11 * 173.6 Q ≈ 1909.6 kJ
Tuy nhiên, công thức trên tính công kỹ thuật Lkt = - (n/(n-1)) * (p1V1 - p2V2). Nhiệt lượng Q = deltaU + L, mà deltaU = cv*(T2-T1) (cv là nhiệt dung đẳng tích) và công L = p*(V2-V1). Do đó:
Q = (p2V2 - p1V1)/(1-n) = (810^51.467 - 110^510)/(1-1.1) = (1173600 - 1000000)/(-0.1) = 173600/-0.1 = -1736000 J = -1736 kJ.
Hệ thống các câu hỏi trắc nghiệm Kỹ thuật Nhiệt dành cho sinh viên đại học, cao đẳng thuộc khối ngành kỹ thuật ôn thi kết thúc học phần hiệu quả.





