JavaScript is required

Giả sử trong xã hội có các ngành sản xuất như sau:

- Ngành A: Tổng số tư bản bất biến là 12994 đơn vị tiền tệ và chiếm tỷ lệ 7,3/8,5 tổng giá trị tư bản của ngành; thời gian lao động thặng dư gấp 1, 35 lần thời gian lao động tất yếu;

- Ngành B: Tổng tư bản của ngành là 11130 đơn vị tiền tệ, giá trị sức lao động chiếm tỷ lệ 1,3/10,5 tổng giá trị tư bản; tỷ suất giá trị thặng dư là 210%;

- Ngành C: Tư bản đầu tư là 12282 đơn vị tiền tệ; cấu tạo hữu cơ của tư bản là 12,3/1,5; tỷ suất giá trị thặng dư là 80%.

Hãy:

1, Xác định tỷ xuất lợi nhuận bình quân của xã hội.

2, Xác định lợi nhuận bình quân và giá cả sản xuất của mỗi ngành. (Giả sử tư bản cố định chuyển hết giá trị vào sản phẩm)

Trả lời:

Đáp án đúng:


Để giải quyết bài toán này, ta cần thực hiện các bước sau: **1. Tính toán các yếu tố của từng ngành:** * **Ngành A:** * Tổng tư bản của ngành A: Gọi là K_A. Ta có: 12994 / K_A = 7.3/8.5 => K_A = 12994 * 8.5 / 7.3 = 15130 (đơn vị tiền tệ) * Tư bản khả biến (v_A): v_A = K_A - 12994 = 15130 - 12994 = 2136 (đơn vị tiền tệ) * Giá trị thặng dư (m_A): m_A / v_A = 1.35 => m_A = 1.35 * 2136 = 2883.6 (đơn vị tiền tệ) * **Ngành B:** * Tư bản khả biến (v_B): v_B = 11130 * (1.3/10.5) = 1376.6 (đơn vị tiền tệ) * Giá trị thặng dư (m_B): m_B = 2.1 * v_B = 2.1 * 1376.6 = 2890.86 (đơn vị tiền tệ) * Tư bản bất biến (c_B): c_B = 11130 - 1376.6 = 9753.4 (đơn vị tiền tệ) * **Ngành C:** * Cấu tạo hữu cơ (c/v) = 12.3/1.5 = 8.2. Gọi tư bản bất biến là c_C, tư bản khả biến là v_C. Ta có: c_C + v_C = 12282 và c_C/v_C = 8.2 => c_C = 8.2 * v_C. Thay vào phương trình đầu: 8.2 * v_C + v_C = 12282 => 9.2 * v_C = 12282 => v_C = 1335 (đơn vị tiền tệ). * c_C = 12282 - 1335 = 10947 (đơn vị tiền tệ) * Giá trị thặng dư (m_C): m_C = 0.8 * v_C = 0.8 * 1335 = 1068 (đơn vị tiền tệ) **2. Tính tỷ suất lợi nhuận bình quân của xã hội:** * Tổng giá trị thặng dư (m): m = m_A + m_B + m_C = 2883.6 + 2890.86 + 1068 = 6842.46 (đơn vị tiền tệ) * Tổng tư bản đầu tư (K): K = K_A + 11130 + 12282 = 15130 + 11130 + 12282 = 38542 (đơn vị tiền tệ) * Tỷ suất lợi nhuận bình quân (r'): r' = (m / K) * 100% = (6842.46 / 38542) * 100% = 17.75% **3. Tính lợi nhuận bình quân và giá cả sản xuất của mỗi ngành:** * **Ngành A:** * Lợi nhuận bình quân (p_A): p_A = r' * K_A = 0.1775 * 15130 = 2685.6 (đơn vị tiền tệ) * Giá cả sản xuất (GC_A): GC_A = 12994 + 2136 + 2685.6 = 17815.6 (đơn vị tiền tệ) * **Ngành B:** * Lợi nhuận bình quân (p_B): p_B = r' * 11130 = 0.1775 * 11130 = 1976.5 (đơn vị tiền tệ) * Giá cả sản xuất (GC_B): GC_B = 9753.4 + 1376.6 + 1976.5 = 13106.5 (đơn vị tiền tệ) * **Ngành C:** * Lợi nhuận bình quân (p_C): p_C = r' * 12282 = 0.1775 * 12282 = 2180.1 (đơn vị tiền tệ) * Giá cả sản xuất (GC_C): GC_C = 10947 + 1335 + 2180.1 = 14462.1 (đơn vị tiền tệ) **Kết luận:** 1. Tỷ suất lợi nhuận bình quân của xã hội là 17.75%. 2. * Ngành A: Lợi nhuận bình quân là 2685.6 và giá cả sản xuất là 17815.6 (đơn vị tiền tệ). * Ngành B: Lợi nhuận bình quân là 1976.5 và giá cả sản xuất là 13106.5 (đơn vị tiền tệ). * Ngành C: Lợi nhuận bình quân là 2180.1 và giá cả sản xuất là 14462.1 (đơn vị tiền tệ).

Câu hỏi liên quan