Dự án sản xuất sản phẩm X, năm 2008 là năm sản xuất kinh doanh đầu tiên. Dự báo tổng cầu hàng năm là 48.000 tấn, tổng cung = 16.500 tấn. Do điều kiện về vốn, dự án chỉ có khả năng nhập 4 dây chuyền sản xuất, công suất 2,5 tấn/giờ/dây chuyền. Giả sử tổng định phí dự án là 288 ngàn USD, biến phí/ tấn là 20 USD, giá bán/tấn là 50 USD. để giải quyết vấn đề thiếu vốn, Chủ đầu tư, nên:
Trả lời:
Đáp án đúng: B
Để giải quyết bài toán này, chúng ta cần phân tích nhu cầu thị trường, khả năng sản xuất của dự án và hiệu quả tài chính của từng phương án.
**Bước 1: Xác định nhu cầu thị trường mà dự án có thể đáp ứng.**
* Tổng cầu hàng năm: 48.000 tấn
* Tổng cung hiện có trên thị trường: 16.500 tấn
* Nhu cầu còn thiếu trên thị trường (mà dự án có thể lấp đầy) = Tổng cầu - Tổng cung = 48.000 tấn - 16.500 tấn = 31.500 tấn/năm.
**Bước 2: Tính toán công suất sản xuất của 1 dây chuyền.**
* Công suất 1 dây chuyền: 2,5 tấn/giờ.
* Số giờ hoạt động trong 1 năm (giả định hoạt động liên tục 24 giờ/ngày, 365 ngày/năm) = 24 giờ/ngày * 365 ngày/năm = 8.760 giờ/năm.
* Công suất của 1 dây chuyền/năm = 2,5 tấn/giờ * 8.760 giờ/năm = 21.900 tấn/năm.
**Bước 3: Xác định số lượng dây chuyền cần thiết để đáp ứng nhu cầu.**
* Số dây chuyền cần thiết để đáp ứng nhu cầu 31.500 tấn/năm = 31.500 tấn / 21.900 tấn/dây chuyền ≈ 1,44 dây chuyền.
* Vì không thể mua lẻ dây chuyền, để đáp ứng được toàn bộ hoặc gần hết nhu cầu thị trường, dự án cần mua ít nhất 2 dây chuyền.
**Bước 4: Phân tích hiệu quả tài chính của các phương án dựa trên điều kiện "thiếu vốn".**
* Giá bán/tấn: 50 USD
* Biến phí/tấn: 20 USD
* Lợi nhuận gộp/tấn = Giá bán - Biến phí = 50 USD - 20 USD = 30 USD/tấn.
* Tổng định phí dự án: 288.000 USD (Giả định định phí này áp dụng cho toàn bộ dự án và không thay đổi theo số lượng dây chuyền được mua trong giới hạn cho phép).
* **Phương án 1: Mua 1 dây chuyền ở năm 2008.**
* Sản lượng tối đa dự án có thể sản xuất và bán được (giới hạn bởi công suất 1 dây chuyền và nhu cầu thị trường) = min(21.900 tấn, 31.500 tấn) = 21.900 tấn.
* Tổng lợi nhuận = (Sản lượng * Lợi nhuận gộp/tấn) - Tổng định phí = (21.900 tấn * 30 USD/tấn) - 288.000 USD = 657.000 USD - 288.000 USD = 369.000 USD.
* Phương án này có lợi nhuận nhưng bỏ lỡ một phần đáng kể của nhu cầu thị trường (31.500 - 21.900 = 9.600 tấn).
* **Phương án 2: Mua 2 dây chuyền ở năm 2008.**
* Tổng công suất của 2 dây chuyền = 2 * 21.900 tấn/năm = 43.800 tấn/năm.
* Sản lượng tối đa dự án có thể sản xuất và bán được (giới hạn bởi công suất 2 dây chuyền và nhu cầu thị trường) = min(43.800 tấn, 31.500 tấn) = 31.500 tấn.
* Tổng lợi nhuận = (Sản lượng * Lợi nhuận gộp/tấn) - Tổng định phí = (31.500 tấn * 30 USD/tấn) - 288.000 USD = 945.000 USD - 288.000 USD = 657.000 USD.
* Phương án này đáp ứng được toàn bộ nhu cầu thị trường và đạt được lợi nhuận cao nhất trong các phương án.
* **Phương án 3: Mua 3 dây chuyền ở năm 2008.**
* Tổng công suất của 3 dây chuyền = 3 * 21.900 tấn/năm = 65.700 tấn/năm.
* Sản lượng tối đa dự án có thể bán được vẫn là 31.500 tấn (do giới hạn bởi nhu cầu thị trường).
* Tổng lợi nhuận = (31.500 tấn * 30 USD/tấn) - 288.000 USD = 657.000 USD.
* Lợi nhuận không tăng so với phương án 2 dây chuyền, nhưng chi phí đầu tư ban đầu cho dây chuyền (ngoài định phí) sẽ cao hơn. Điều này không hiệu quả khi dự án đang "thiếu vốn".
* **Phương án 4: Mua 4 dây chuyền ở năm 2008.**
* Tương tự như phương án 3, lợi nhuận không tăng, nhưng chi phí đầu tư ban đầu cho dây chuyền sẽ rất cao, làm trầm trọng thêm vấn đề "thiếu vốn".
**Kết luận:**
Để "giải quyết vấn đề thiếu vốn", chủ đầu tư cần lựa chọn phương án đầu tư hiệu quả nhất, đáp ứng được nhu cầu thị trường mà không lãng phí nguồn vốn vào công suất dư thừa quá lớn. Phương án mua 2 dây chuyền cho phép dự án đáp ứng đầy đủ nhu cầu thị trường, tối đa hóa lợi nhuận và là lựa chọn tối ưu về mặt kinh tế khi cân nhắc đến giới hạn vốn.
Do đó, chủ đầu tư nên mua 2 dây chuyền ở năm 2008.
Tổng hợp 900 câu trắc nghiệm Quản trị dự án có đáp án hay nhất dành cho các bạn sinh viên ôn thi đạt kết quả cao nhất. Mời các các bạn tham khảo!
50 câu hỏi 60 phút







