Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:
– Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.
– Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm
– Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Yêu cầu: Tính số tiền trả nợ lần đầu tiên (cả gốc và lãi) cho biết lãi suất vay 1,1% tháng.
Đáp án đúng: a
1. Số tiền ngân hàng cho vay
Tổng dự toán: 600 triệu, vốn tự có 50%:
600×50%=300 triệu
→ Vốn vay = 300 triệu đồng.
2. Nguồn trả nợ hàng năm
Hiệu quả kinh tế dùng trả nợ: 150×60%=90 triệu/năm
Khấu hao: 600×20%=120 triệu/năm
Nguồn khác: 30 triệu/năm
Tổng nguồn trả nợ: 90+120+30=240 triệu/năm
Khả năng trả gốc hàng tháng: 240/12=20 triệu/tháng
3. Tiền trả lần đầu
Kỳ trả nợ đầu tiên sau 2 tháng.
Nếu trả 20 triệu gốc, tiền lãi 2 tháng là: 300×1,1%×2=6,6 triệu
Tổng tiền trả lần đầu: 20+6,6=26,6 triệu đồng
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





