Công ty N vay vốn ngân hàng thương mại A với dự toán 600 triệu đồng, trong đó vốn tự có là 50%, tức là vốn vay là 300 triệu đồng. Lãi suất vay là 1,1%/tháng. Kỳ hạn trả nợ đầu tiên là sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Như vậy, số tiền lãi phải trả cho 2 tháng đầu là: 300 triệu * 1,1% * 2 = 6,6 triệu đồng.
Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được là 150 triệu đồng, trong đó 60% dùng trả nợ ngân hàng, tức là 150 triệu * 60% = 90 triệu đồng/năm = 7,5 triệu đồng/tháng. Các nguồn khác dùng trả nợ là 30 triệu/năm = 2,5 triệu/tháng.
Tổng số tiền trả nợ hàng tháng (gốc và lãi) là: 7,5 triệu + 2,5 triệu = 10 triệu đồng.
Vì vậy, số tiền gốc còn lại sau 2 tháng là: 300 triệu đồng (gốc ban đầu). Số tiền trả nợ lần đầu (cả gốc và lãi) bao gồm:
Lãi của 2 tháng đầu: 6,6 triệu đồng.
Gốc trả trong tháng đầu tiên: 10 triệu đồng - Lãi của tháng thứ 3 (300 triệu * 1,1% = 3,3 triệu đồng) = 6.7 triệu đồng.
Tổng tiền trả lần đầu: 6,6 + 6.7+3.3 = 16,6 triệu đồng. Tuy nhiên, không có đáp án nào chính xác, nên ta tính lại theo cách khác.
Số tiền phải trả mỗi tháng là 7.5 triệu + 2.5 triệu = 10 triệu Lãi suất tháng 1: 300 * 0.011 = 3.3 triệu Lãi suất tháng 2: 300 * 0.011 = 3.3 triệu Tổng lãi 2 tháng = 6.6 triệu Tiền gốc còn lại = 300 - (10 - 3.3) = 293.3 triệu Tháng thứ 3 tiền lãi = 293.3 * 0.011 = 3.2263 triệu Tổng tiền trả lần đầu: 6.6 + (10 -3.3) + 3.3 + (10 - 3.2263) = 16.6 + 6.7737 = 23.3737
Ta tính theo cách khác nữa. Tiền lãi tháng đầu: 3001.1% = 3.3 triệu Tiền lãi tháng 2: 3001.1% = 3.3 triệu Tổng tiền lãi 2 tháng đầu = 6.6 triệu
Tiền trả nợ mỗi tháng từ nguồn kinh tế = 90/12 = 7.5 triệu Tiền trả nợ mỗi tháng từ nguồn khác = 30/12 = 2.5 triệu Tổng tiền trả nợ mỗi tháng = 10 triệu
Tiền gốc còn lại sau tháng đầu tiên = 300 - (10 - 3.3) = 293.3 Tiền gốc còn lại sau tháng thứ 2= 293.3 - (10 - 3.2263) = 286.5263
Số tiền trả nợ lần đầu: 10 + 3.3 + 3.3 = 16.6 triệu.