JavaScript is required

Bạn được cung cấp các thông tin sau cho 1 năm: doanh thu = 120, tổng chi phí cố định = 30, tổng biến phí = 50, khấu hao = 10, thuế suất = 30%. Tính toán dòng tiền sau thuế của dự án cho năm thứ nhất:

undefined.

31$

A.

30$

B.

21$

C.

Không câu nào đúng

Trả lời:

Đáp án đúng: a


Để tính dòng tiền sau thuế, ta thực hiện các bước sau:

  1. Tính lợi nhuận trước thuế (EBT): Doanh thu - Tổng chi phí cố định - Tổng biến phí - Khấu hao = 120 - 30 - 50 - 10 = 30
  2. Tính thuế thu nhập: Thuế suất * Lợi nhuận trước thuế = 30% * 30 = 9
  3. Tính lợi nhuận sau thuế (EAT): Lợi nhuận trước thuế - Thuế thu nhập = 30 - 9 = 21
  4. Tính dòng tiền sau thuế: Lợi nhuận sau thuế + Khấu hao = 21 + 10 = 31

Vậy, dòng tiền sau thuế của dự án cho năm thứ nhất là 31$.

Với 400+ câu trắc nghiệm Quản trị Tài chính được chia sẻ nhằm giúp các bạn sinh viên khối ngành Tài chính - Ngân hàng có thêm tư liệu tham khảo học tập bổ ích.


44 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan