JavaScript is required

Tính DFL cho một công ty có EBIT 5.000.000$, định phí 2.000.000$, lãi vay 900.000$ và cổ tức cổ phần ưu đãi là 900.000$. Thuế suất 40%.

undefined.

4,33

A.

13,33

B.

1,56

C.

1,92

Trả lời:

Đáp án đúng: C


Để tính Degree of Financial Leverage (DFL), ta sử dụng công thức sau:

DFL = EBIT / (EBIT - Interest - (Preferred Dividends / (1 - Tax Rate)))

Trong đó:

EBIT (Earnings Before Interest and Taxes) = 5.000.000$

Interest (Lãi vay) = 900.000$

Preferred Dividends (Cổ tức cổ phần ưu đãi) = 900.000$

Tax Rate (Thuế suất) = 40% = 0.4

Thay số vào công thức:

DFL = 5.000.000 / (5.000.000 - 900.000 - (900.000 / (1 - 0.4))) DFL = 5.000.000 / (5.000.000 - 900.000 - (900.000 / 0.6)) DFL = 5.000.000 / (5.000.000 - 900.000 - 1.500.000) DFL = 5.000.000 / (4.100.000 - 1.500.000) DFL = 5.000.000 / 2.600.000 DFL ≈ 1.92

Vậy DFL xấp xỉ 1,92.

Với 400+ câu trắc nghiệm Quản trị Tài chính được chia sẻ nhằm giúp các bạn sinh viên khối ngành Tài chính - Ngân hàng có thêm tư liệu tham khảo học tập bổ ích.


44 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan