Bạn đnag xem xét đầu tư vào một cổ phiếu cho lợi suất mong đợi là 30% và mức rủi ro là 9%. Mức lợi suất cơ bản mong muốn khi đầu tư vào cổ phiếu này là lãi suất kho bạc 8%. Bạn là người có mức ngại rủi ro là 2. Bạn có đầu tư vào cổ phiếu trên không:
Trả lời:
Đáp án đúng: a
Ta tính lợi suất yêu cầu: Ryêu cầu = Rf + A + Rủi ro
Trong đó:
Lãi suất kho bạc Rf = 8%
Mức ngại rủi ro A = 2
Mức rủi ro = 9%
Ryêu cầu = 8% + 2 × 9% = 26%
So sánh:
Lợi suất mong đợi = 30%
Lợi suất yêu cầu = 26%
Vì 30% > 26%
➡️ Lợi suất mong đợi cao hơn lợi suất yêu cầu → nên đầu tư.
⇒ Đáp án đúng phải là A. Có
500+ câu hỏi trắc nghiệm ôn thi Thị trường tài chính dành cho các bạn sinh viên khối ngành kinh tế nhằm giúp bạn ôn tập và kiểm tra đạt kết quả cao.
50 câu hỏi 60 phút





