JavaScript is required

Bạn đang xem xét đầu tư vào một CP cho lợi suất mong đợi là 30%, mức rủi ro là 5%. Mức lợi suất cơ bản mong muốn khi đầu tư vào CP này là LS kho bạc 8%. Bạn là người có mức ngại rủi ro = 2. Bạn có đầu tư vào CP trên không

undefined.

Có

A.

Không

Trả lời:

Đáp án đúng: a


Đáp án đúng là A. Có 

Ta tính lợi suất yêu cầu theo mô hình bù đắp rủi ro:

Lợi suất yêu cầu = Lãi suất phi rủi ro + Hệ số ngại rủi ro x Mức rủi ro

Thay số: = 8% + 2 × 5% = 18%

Trong khi:

Lợi suất mong đợi: 30%

Lợi suất yêu cầu: 18%

Vì: 30% > 18%

⇒ Lợi suất mong đợi cao hơn mức lợi suất yêu cầu, nên khoản đầu tư hấp dẫn và đáng đầu tư.

500+ câu hỏi trắc nghiệm ôn thi Thị trường tài chính dành cho các bạn sinh viên khối ngành kinh tế nhằm giúp bạn ôn tập và kiểm tra đạt kết quả cao.


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan