1kg không khí có p1 = 1bar, T1 = 308K, sau khi nén đoạn nhiệt áp suất tăng lên 8 lần. Công kỹ thuật lkt (kJ/kg) bằng:
Đáp án đúng: A
Bài toán cho quá trình nén đoạn nhiệt. Ta có:
T1 = 308K p1 = 1 bar p2 = 8*p1 = 8 bar
Công kỹ thuật trong quá trình đoạn nhiệt được tính theo công thức:
l_kt = kRT1/(k-1) * ( (p2/p1)^((k-1)/k) - 1 )
Với không khí, k = 1.4, R = 287 J/kg.K = 0.287 kJ/kg.K
Thay số vào:
l_kt = 1.4 * 0.287 * 308 / (1.4 - 1) * ( (8/1)^((1.4-1)/1.4) - 1 )
l_kt = 1.4 * 0.287 * 308 / 0.4 * (8^(0.4/1.4) - 1)
l_kt = 308.374 * (8^(2/7) - 1)
l_kt = 308.374 * (1.9306 - 1)
l_kt = 308.374 * 0.9306
l_kt = -287 kJ/kg (Công nén nên có dấu âm)
Giá trị gần đúng nhất là -280 kJ/kg
Hệ thống các câu hỏi trắc nghiệm Kỹ thuật Nhiệt dành cho sinh viên đại học, cao đẳng thuộc khối ngành kỹ thuật ôn thi kết thúc học phần hiệu quả.





