JavaScript is required

Câu hỏi:

Một ô tô đang chuyển động thẳng biến đổi đều từ trạng thái nghỉ, sau 10 s ô tô đạt vận tốc 30 m/s.

Vận tốc ban đầu của ô tô là 0 m/s.

Chuyển động của ô tô là chuyển động chậm dần đều.

Gia tốc của ô tô là 4 m/s2.

Quãng đường ô tô đi được sau 10 s là 100 m.

Trả lời:

Đáp án đúng: Đúng, Sai, Sai, Sai


a) Vận tốc ban đầu của ô tô là 0 m/s \(\Rightarrow\) Đúng, xe xuất phát từ trạng thái nghỉ nên \(v_0=0\).

b) Chuyển động của ô tô là chuyển động chậm dần đều \(\Rightarrow\) Sai, vận tốc ban đầu của ô tô bằng 0, vận tốc lúc sau là 30 m/s, nên ô tô chuyển động nhanh dần đều.

c) Gia tốc của ô tô là 4 m/s2 \(\Rightarrow\) Sai, gia tốc của ô tô: \(a=\frac{v-v_0}{t}=\frac{30-0}{10}=3 \mathrm{~m} / \mathrm{s}^2\).

d) Quãng đường ô tô đi được sau 10 s là 100 m \(\Rightarrow\) Sai, quãng đường ô tô đi được sau 10 s: \(s=v_0 t+\frac{1}{2} a t^2=0 \cdot 10+\frac{1}{2} \cdot 3 \cdot 10^2=150 \mathrm{~m}\).

Đáp án đúng là: Đúng - Sai - Sai - Sai.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

11/09/2026
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan