JavaScript is required

Câu hỏi:

Nhiệt lượng cần cung cấp cho 750 ml nước ở nhiệt độ sôi 100oC hóa hơi hoàn toàn là bao nhiêu MJ? Biết nhiệt hóa hơi riêng của nước là 2,3.106 J/kg và khối lượng riêng của nước là 1 kg/lít (làm tròn đến chữ số thập phân thứ hai).

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 1,73


Khối lượng của nước trong trường hợp này:

\({\rm{m}} = {\rm{D}}.{\rm{V}} = 1.0,75 = 0,75\;{\rm{kg}}\)

Nhiệt lượng cần cung cấp để hóa hơi hoàn toàn lượng nước này ở nhiệt độ sôi:

\(Q = m.L = 0,75.2,{3.10^6} = 1,{725.10^6}\;{\rm{J}} \approx 1,73\,\,{\rm{MJ}}\)

Đáp án đúng là: 1,73.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài tập trắc nghiệm này được thiết kế để giúp các bạn học sinh lớp 12 ôn tập và củng cố kiến thức về Chương 1: Vật Lí Nhiệt trong chương trình Vật Lí 12. Với các câu hỏi đa dạng và bám sát nội dung sách giáo khoa, đây là công cụ lý tưởng để bạn kiểm tra mức độ nắm vững các khái niệm, định luật và công thức quan trọng. Hãy sẵn sàng để nâng cao kĩ năng giải bài tập và tự tin hơn trước các kì thi sắp tới!

18/07/2025
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan