JavaScript is required

Câu hỏi:

Cho biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K và nhiệt hóa hơi riêng của nước là 2,3.106 J/kg. Nhiệt lượng cần để cung cấp cho 8 kg nước ở 30oC chuyển thành hơi ở 100oC là

A.

10376 kJ.

B.

20752 kJ.

C.

18400 kJ.

D.

2352 kJ.

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Nhiệt lượng cần cung cấp cho 8 kg nước ở 30oC tăng lên 100oC là

\({Q_1} = mc\Delta T = 8.4200.70 = 2352000\,\,J = 2352\,\,kJ\)

Nhiệt lượng cần cung cấp để 8 kg nước ở 100oC hóa hơi hoàn toàn là

\({Q_2} = Lm = 2,{3.10^6}.8 = 18400000\,\,J = 18400\,\,kJ\)

Tổng nhiệt lượng cần cung cấp là

\(Q = {Q_1} + {Q_2} = 2352 + 18400 = 20752\,\,kJ\)

Đáp án đúng là: B.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài tập trắc nghiệm này được thiết kế để giúp các bạn học sinh lớp 12 ôn tập và củng cố kiến thức về Chương 1: Vật Lí Nhiệt trong chương trình Vật Lí 12. Với các câu hỏi đa dạng và bám sát nội dung sách giáo khoa, đây là công cụ lý tưởng để bạn kiểm tra mức độ nắm vững các khái niệm, định luật và công thức quan trọng. Hãy sẵn sàng để nâng cao kĩ năng giải bài tập và tự tin hơn trước các kì thi sắp tới!

18/07/2025
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan