JavaScript is required

Câu hỏi:

Một ấm nhôm có khối lượng 400 g chứa 0,6 lít nước đang ở nhiệt độ 30 oC. Biết nhiệt dung riêng của nhôm và nước lần lượt là c1 = 880 J/kg.K; c2 = 4200 J/kg.K. Nhiệt lượng tối thiểu để đun sôi nước trong ấm là

A.

176400 J.

B.

225680 J.

C.

201040 J.

D.

24640 J.

Trả lời:

Đáp án đúng: C


Nhiệt lượng cần thiết để ấm nhôm nóng lên là​

\({{Q}_{1}}={{m}_{1}}{{c}_{1.}}\Delta T=0,4.880.70=24640\) J.

Nhiệt lượng cần thiết để nước nóng lên là

\({{Q}_{2}}={{m}_{2}}{{c}_{2}}\Delta T=0,6.4200.70=176400\) J.

Nhiệt lượng tối thiểu để đun sôi nước trong ấm là

\(Q={{Q}_{1}}+{{Q}_{2}}=24640+176400=201040\) J.

Đáp án đúng là: C.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài tập trắc nghiệm này được thiết kế để giúp các bạn học sinh lớp 12 ôn tập và củng cố kiến thức về Chương 1: Vật Lí Nhiệt trong chương trình Vật Lí 12. Với các câu hỏi đa dạng và bám sát nội dung sách giáo khoa, đây là công cụ lý tưởng để bạn kiểm tra mức độ nắm vững các khái niệm, định luật và công thức quan trọng. Hãy sẵn sàng để nâng cao kĩ năng giải bài tập và tự tin hơn trước các kì thi sắp tới!

18/07/2025
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan