JavaScript is required

Câu hỏi:

Một can nước đựng 10 lít nước ở nhiệt độ 25 oC. Cho khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K. Nhiệt lượng cần truyền cho nước trong can để nhiệt độ của nó tăng lên tới 85 oC là

A.

1050 kJ.

B.

4620 kJ.

C.

3570 kJ.

D.

2520 kJ.

Trả lời:

Đáp án đúng: D


Khối lượng của 10 lít nước là​

\(m=D.V={{1000.10.10}^{-3}}=10\) kg.

Nhiệt lượng cần truyền cho nước để nhiệt độ của nó tăng lên đến 85 oC là

\(Q=mc\Delta T=10.4200.60=2520000\) J = 2520 kJ.

Đáp án đúng là: D.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài tập trắc nghiệm này được thiết kế để giúp các bạn học sinh lớp 12 ôn tập và củng cố kiến thức về Chương 1: Vật Lí Nhiệt trong chương trình Vật Lí 12. Với các câu hỏi đa dạng và bám sát nội dung sách giáo khoa, đây là công cụ lý tưởng để bạn kiểm tra mức độ nắm vững các khái niệm, định luật và công thức quan trọng. Hãy sẵn sàng để nâng cao kĩ năng giải bài tập và tự tin hơn trước các kì thi sắp tới!

18/07/2025
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan