JavaScript is required

Câu hỏi:

Trong một phòng thí nghiệm, người ta dùng cân lò xo thẳng đứng để xác định khối lượng của các vật nhỏ. Khi một vật chưa biết khối lượng được treo vào cân, lò xo dãn ra 5 cm so với chiều dài tự nhiên. Biết độ cứng lò xo là 40 N/m và lấy g = 10 m/s2. Sau đó, người ta kéo vật lệch khỏi vị trí cân bằng 2 cm rồi buông tay, vật dao động điều hoà theo phương thẳng đứng.

Khối lượng của vật được xác định là 0,2 kg.

Chu kì dao động của hệ lò xo này gần bằng 0,44 giây.

Tại vị trí vật cách VTCB 1 cm, nếu đang đi lên thì thế năng lớn hơn động năng.

Sau 0,1125 s, vật đạt đến vị trí có thế năng bằng động năng lần đầu tiên kể từ khi bắt đầu dao động.

Trả lời:

Đáp án đúng: Đúng, Đúng, Sai, Sai


a) Khối lượng của vật được xác định là 0,2 kg \(\Rightarrow\) Đúng, khi lò xo ở VTCB:

\({F_{dh}} = P \Leftrightarrow k \cdot \left| {\Delta {l_0}} \right| = mg \Rightarrow m = \frac{{k\left| {\Delta {l_0}} \right|}}{g} = \frac{{40 \cdot 0,05}}{{10}} = 0,2~kg\)

b) Chu kì dao động của hệ lò xo này là gần bằng 0,44 giây \(\Rightarrow\) Đúng, chu kì: 

\(T = 2\pi \sqrt {\frac{m}{k}}  = 2\pi \sqrt {\frac{{0,2}}{{40}}}  = 0,44~s\)

c) Tại vị trí vật cách VTCB 1 cm, nếu đang đi lên thì thế năng lớn hơn động năng \(\Rightarrow\) Sai, tại vi trí vật cách VTCB 1 cm ở phía trên VTCB, nếu đang đi lên thì thế năng tăng, động năng giảm. Ngược lại vật cách VTCB 1 cm ở phía dưới VTCB, nếu đang đi lên thì thế năng giảm, động năng tăng. 

Tại vị trí |x| = 1 cm:

\({\rm{W}} = \frac{1}{2}k{A^2} = \frac{1}{2} \cdot 40 \cdot {0,02^2} = 8 \cdot {10^{ - 3}}~J\) 

\({{\rm{W}}_t} = \frac{1}{2}k{x^2} = \frac{1}{2} \cdot 40 \cdot {0,01^2} = 2 \cdot {10^{ - 3}}~J\)

\( \Rightarrow {W_d} = W - {W_t} = 6 \cdot {10^{ - 3}}~J\)

\( \Rightarrow {W_d} > {W_t}\)

d) Sau 0,1125 s, vật đạt đến vị trí có thế năng bằng động năng lần đầu tiên kể từ khi bắt đầu dao động \(\Rightarrow\) Sai, thế năng bằng động năng:

\(x =  \pm \frac{A}{{\sqrt {n + 1} }} = \frac{A}{{\sqrt {1 + 1} }} =  \pm \frac{A}{{\sqrt 2 }}\)

Nếu chọn chiều dương hướng lên. Ban đầu vật ở vị trí biên âm. Dựa vào vòng tròn ta có, thời gian đi giữa 2 vị trí này là: 

\(\alpha  = \frac{\pi }{4} \Rightarrow \Delta t = \frac{T}{8} = 0,055~s\)

Đáp án đúng là: Đúng - Đúng - Sai - Sai.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Tài liệu Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 1: Dao Động - Vật Lí 11 cung cấp các câu hỏi trắc nghiệm giúp học sinh kiểm tra và củng cố kiến thức về dao động điều hòa, phương trình dao động điều hòa, vận tốc và gia tốc trong dao động, năng lượng trong dao động điều hòa, dao động tắt dần và hiện tượng cộng hưởng. Các câu hỏi được thiết kế từ cơ bản đến nâng cao, giúp học sinh rèn luyện kỹ năng phân tích, tính toán các đại lượng đặc trưng, nhận biết và giải thích các hiện tượng dao động trong thực tế. Tài liệu hỗ trợ phát triển tư duy logic, khả năng giải quyết bài tập chính xác và chuẩn bị tốt cho các bài kiểm tra môn Vật Lí 11.

07/09/2026
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan