JavaScript is required

Câu hỏi:

Một chiếc xe chạy trên đoạn đường 40 km với tốc độ trung bình 80 km/h. Trên đoạn đường 40 km tiếp theo xe chạy với tốc độ trung bình là 40 km/h. Tốc độ trung bình của xe trên đoạn đường 80 km/h này bằng:

A.

50 km/h.

B.

53,3 km/h.

C.

57,4 km/h.

D.

60 km/h.

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Thời gian chuyển động trên đoạn đường thứ nhất (s1) là:

 \({t_1} = \frac{{{s_1}}}{{{v_1}}} = \frac{{40}}{{80}} = 0,5\,\,h\)

 Thời gian chuyển động trên đoạn đường thứ hai (s2) là: 

\({t_2} = \frac{{{s_2}}}{{{v_2}}} = \frac{{40}}{{40}} = 1\,\,h\)

Thời gian chuyển động trên đoạn đường 80 km là: 

\(t = {t_1} + {t_2} = 0,5 + 1 = 1,5\,\,h\)

Suy ra tốc độ trung bình là: 

\({v_{tb}} = \frac{s}{t} = \frac{{80}}{{1,5}} \approx 53,3\,\,km/h\)

Đáp án đúng là: B.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan