JavaScript is required

Chọn phương án đúng: Biết \({T_{A{g_2}Cr{O_4}}} = {T_{CuI}} = 1 \times {10^{ - 11.96}}\). So sánh độ tan trong nước S của Ag2CrO4 với CuI ở cùng nhiệt độ:

A.

\({S_{A{g_2}Cr{O_4}}} < {S_{CuI}}\)

B.

\({S_{A{g_2}Cr{O_4}}} > {S_{CuI}}\)

C.

\({S_{A{g_2}Cr{O_4}}} = {S_{CuI}}\)

D.

\({S_{A{g_2}Cr{O_4}}} \ll {S_{CuI}}\)

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Độ tan của Ag2CrO4 được tính từ tích số tan như sau:

Ag2CrO4 <=> 2Ag+ + CrO42-

T = [Ag+]2[CrO42-] = (2S)2S = 4S3

=> S(Ag2CrO4) = (T/4)1/3 = (10-11.96 / 4)1/3 = 3.69 x 10-4

Độ tan của CuI được tính từ tích số tan như sau:

CuI <=> Cu+ + I-

T = [Cu+][I-] = S2

=> S(CuI) = T1/2 = (10-11.96)1/2 = 4.36 x 10-6

So sánh độ tan ta thấy S(Ag2CrO4) > S(CuI).

Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan