Trái phiếu Cty X có mệnh giá 1000 USD, thời gian đáo hạn 20 năm, lãi suất thị trường 10%/năm. Tính PV.
Trả lời:
Đáp án đúng: a
Đáp án đúng là: A. 148,64 USD
Vì đề chỉ cho mệnh giá 1.000 USD, kỳ hạn 20 năm và lãi suất thị trường 10%, ta tính giá trị hiện tại (PV) của mệnh giá:
PV = FV/(1+r)^n
PV = 1000 /(1 + 10%)^20 = 1000/ 1,1^20 ≈ 148,64 USD
500+ câu hỏi trắc nghiệm ôn thi Thị trường tài chính dành cho các bạn sinh viên khối ngành kinh tế nhằm giúp bạn ôn tập và kiểm tra đạt kết quả cao.
50 câu hỏi 60 phút





