Tính bề dầy một tấm nhựa PVC, điện áp cho phép trên lưới điện là 15KV, biết ε = 3,12 và Ebđ = 32,5 KV/mm.
Trả lời:
Đáp án đúng: A
Điện áp đặt lên vật liệu cách điện là điện áp pha, U = 15kV. Để đảm bảo an toàn, điện áp này phải nhỏ hơn điện áp đánh thủng của vật liệu. Điện áp đánh thủng được tính bằng tích của cường độ điện trường đánh thủng (E_bđ) và bề dày của vật liệu (d). Tức là: U < E_bđ * d.
Suy ra: d > U / E_bđ = 15kV / 32,5 kV/mm = 0,46 mm
tracnghiem.net sưu tầm và chia sẻ hơn 100 Câu trắc nghiệm môn Vật liệu điện có đáp án dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra.
50 câu hỏi 60 phút





