Sử dụng một thiết bị lọc bụi tĩnh điện với hiệu điện thế đầu vào thiết bị là 75kV, điện áp tới hạn của thiết bị 73520V, cho biết hệ số phụ thuộc vào kiểu thiết bị là 1,213.10-13. Cường độ dòng điện trong thiết bị là bao nhiêu?
Đáp án đúng: B
Công thức tính cường độ dòng điện trong thiết bị lọc bụi tĩnh điện là: I = k * (U - U0)2
Trong đó:
- I là cường độ dòng điện (A/m)
- k là hệ số phụ thuộc vào kiểu thiết bị (1,213.10-13)
- U là hiệu điện thế đầu vào (75kV = 75000V)
- U0 là điện áp tới hạn (73520V)
Thay số vào công thức:I=1,213×10−13×75.000×(75.000−73.520)
I≈1,347×10−5A
Đổi sang mA/m: I≈ 0,0135mA/m
Trắc nghiệm ôn thi với 200 câu hỏi môn Kỹ thuật môi trường có đáp án giúp các bạn có thêm tư liệu, hệ thống lại kiến thức chuẩn bị cho các kì thì diễn ra sắp tới và đạt được kết quả cao.





