JavaScript is required

Ở áp suất 0,06887 atm và 0°C, 11g khí thực CO2 sẽ chiếm thể tích là bao nhiêu? (Cho các hằng số khí thực của CO2 là: a (atm.ℓ2/mol) = 3,592 và b (lit/mol) = 0,0426)

A.

560 ml

B.

600 ml

C.

667 ml

D.

824 ml

Trả lời:

Đáp án đúng: C


Phương trình Van der Waals cho khí thực: (P + a(n/V)2)(V - nb) = nRT

Trong đó:

  • P là áp suất (atm)
  • V là thể tích (lít)
  • n là số mol
  • R là hằng số khí lý tưởng (0,0821 L.atm/mol.K)
  • T là nhiệt độ (K)
  • a và b là các hằng số Van der Waals đặc trưng cho từng loại khí.

Ta có:

  • n = m/M = 11/44 = 0,25 mol
  • T = 0°C = 273,15 K

Thay vào phương trình Van der Waals:

(0,06887 + 3,592*(0,25/V)2)(V - 0,25*0,0426) = 0,25*0,0821*273,15

(0,06887 + 0,2245/V2)(V - 0,01065) = 5,606

Giải phương trình trên (có thể sử dụng phương pháp lặp hoặc máy tính bỏ túi có chức năng giải phương trình), ta được V ≈ 0,667 lít = 667 ml.

Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan