Ngân hàng bạn đang xem xét để đầu tư vào một cổ phiếu có lợi suất mong đợi là 16%. Lãi suất tín phiếu kho bạc là 7%; Lãi suất đầu tư bình quân của thị trường cổ phiếu là 12%, cổ phiếu đang xem xét có hệ số rủi ro là 2. Bạn khuyên lãnh đạo nên:
Trả lời:
Đáp án đúng: A
Lý do: Theo CAPM:
Lợi suất yêu cầu = 7% + 2 × (12% − 7%) = 17%
Lợi suất mong đợi = 16%
Vì 16% < 17% → lợi suất không đủ bù đắp rủi ro.
⇒ Chọn B. Không đầu tư.
500+ câu hỏi trắc nghiệm ôn thi Thị trường tài chính dành cho các bạn sinh viên khối ngành kinh tế nhằm giúp bạn ôn tập và kiểm tra đạt kết quả cao.
50 câu hỏi 60 phút





